Dondoo Muhimu
- AI sasa inaweza kufanya kazi moja kwa moja kwenye kompyuta kwa kufungua programu, kusoma skrini na kutekeleza hatua kwa niaba ya mtumiaji.
- Polisi wa Edmonton wameanza kujaribu kamera za mwili zenye uwezo wa kutumia utambuzi wa uso katika mazingira ya umma.
- Nchini Australia, jaribio moja la teknolojia ya utambuzi wa uso lilichunguza zaidi ya watu 130,000 ndani ya wiki moja.
- Utafiti uliochapishwa na Nature unaonyesha matumizi makubwa ya computer vision katika kutambua na kuchambua binadamu, huku teknolojia hizo zikiwa na uwezekano wa kutumika katika ufuatiliaji.
- Mjadala umefika hadi matumizi ya AI na serikali, huku kampuni za teknolojia zikikabiliwa na shinikizo la kuweka mipaka ya matumizi ya mifumo yao katika ufuatiliaji wa watu.
AI Sasa Haiishii Kwenye Kukujibu. Inaweza Kuchukua Udhibiti wa Kompyuta Yako
Kwa muda mrefu, AI ilikuwa ikifanya kazi kama msaidizi wa kidijitali: uliandika swali, ikakupa jibu. Hatua inayofuata ni tofauti. Mifumo mipya ya AI inaanza kuwa na uwezo wa kuona kinachoendelea kwenye skrini, kutumia programu na kutekeleza hatua ambazo hapo awali zilihitaji mtu kukaa mbele ya kompyuta.
Anthropic imeendelea kusukuma teknolojia hiyo kupitia uwezo wa Claude kufanya kazi kwenye mazingira ya kompyuta kwa niaba ya mtumiaji. Badala ya kukuambia tu jinsi ya kujaza fomu, kwa mfano, AI inaweza kuelekea kwenye programu husika na kufanya hatua hizo yenyewe. Apple pia imekuwa ikifanya kazi kuelekea aina ya AI inayoweza kuingiliana moja kwa moja na programu za kifaa.
Mabadiliko haya yanaweza kufanya matumizi ya teknolojia kuwa rahisi zaidi. Lakini pia yanaongeza swali jipya la faragha: ikiwa AI inaweza kuona skrini yako na kufanya maamuzi kwa niaba yako, ni kiasi gani cha maisha yako ya kidijitali kinakuwa wazi kwa mfumo huo?
Wakati Huohuo, AI Inaendelea Kuona Zaidi Kuhusu Wewe
Upande mwingine wa teknolojia hii unaonekana katika ufuatiliaji wa watu. Polisi wa Edmonton, Canada, wamejaribu kamera za mwili zenye uwezo wa kutambua nyuso na kuzilinganisha na orodha ya watu wanaotafutwa au wanaochukuliwa kuwa hatari. Teknolojia hiyo inaleta uwezo ambao zamani ulihitaji mtu kuangalia picha na kufanya ulinganisho kwa mikono.
Australia pia imekuwa ikijaribu mifumo ya utambuzi wa uso katika maeneo ya umma. Katika jaribio lililoripotiwa nchini humo, mfumo huo ulichanganua zaidi ya watu 130,000 ndani ya wiki moja na kusaidia katika matukio yaliyosababisha kukamatwa kwa watu 19.
Tatizo ni kwamba kutambua uso si sawa na kumtambua mtu kwa usahihi kila mara. Mifumo ya AI inaweza kukosea, na kosa moja katika mazingira ya polisi linaweza kuwa na madhara makubwa zaidi kuliko kosa katika programu ya kawaida.
Teknolojia Hii Haijaibuka Ghafla
Utafiti uliochapishwa katika Nature unaonyesha jinsi computer vision ilivyozidi kuelekezwa kwenye picha na video za binadamu. Kwa mujibu wa uchambuzi huo, karibu asilimia 90 ya tafiti za computer vision zilichunguza picha zinazohusisha binadamu, huku sehemu kubwa ya teknolojia zinazotokana na utafiti huo zikiwa na uwezekano wa kutumika katika mifumo ya ufuatiliaji.
Hii inaonyesha mwelekeo mpana zaidi. Kadri kamera zinavyokuwa nyingi, mifumo ya AI inavyokuwa na uwezo mkubwa wa kuchanganua picha, na kompyuta zinavyoweza kuhifadhi na kulinganisha taarifa kwa haraka, uwezo wa kufuatilia mienendo ya watu unaongezeka. Kwa maneno mengine, kamera ilikuwa ikiona. Sasa AI inaweza kuanza kuelewa inachokiona.
Mstari Kati ya Usalama na Faragha
Hapo ndipo mjadala unakuwa mgumu. Serikali zina sababu halali za kutaka kutumia teknolojia hizi katika kupambana na uhalifu, kutafuta watu wanaotafutwa au kujibu vitisho vya usalama. Lakini teknolojia hiyo hiyo inaweza kutumika vibaya ikiwa hakuna sheria, uwazi na mipaka ya matumizi.
Mjadala huo umefika pia katika matumizi ya AI ya kijeshi na kiusalama. Anthropic imekuwa ikisisitiza mipaka katika matumizi fulani ya teknolojia yake, jambo ambalo limeleta mvutano na serikali ya Marekani kuhusu matumizi ya AI katika maeneo nyeti.
Hii inaibua swali ambalo halihusu Anthropic pekee. Je, kampuni zinazotengeneza AI zinapaswa kuamua teknolojia zao zitatumika kwa nini, au serikali ndiyo inapaswa kuwa na uamuzi wa mwisho?
Hatari Kubwa Si AI Pekee. Ni Nguvu Inayozunguka AI
AI inaweza kuwa na manufaa makubwa ikiwa inatumika kwa uwazi na kwa mipaka inayolinda haki za watu. Lakini tatizo linaanza pale uwezo wa kuona, kuchanganua na kufanya maamuzi unapounganishwa na mifumo mikubwa ya data na mamlaka ya serikali au kampuni.
Fikiria kamera zikiwa kila mahali, AI ikitambua nyuso, mifumo ikihifadhi historia ya mienendo, na programu nyingine zikijua unachofanya kwenye kifaa chako. Kila teknolojia inaweza kuonekana ndogo ikiwa peke yake. Lakini zikikusanywa pamoja, zinaunda mfumo wenye uwezo mkubwa wa kujua kuhusu maisha ya mtu kuliko ambavyo mtu huyo anavyoweza kutambua.
Hapo ndipo swali la msingi linapojitokeza: tunataka AI iwe macho na mikono yetu, lakini nani atakuwa macho yanayoangalia AI?
Je, Uhuru Kama Tulivyouzoea Uko Hatarini?
Si sahihi kusema kwamba AI tayari inafuatilia kila mtu kila mahali. Lakini pia si sahihi kupuuza mabadiliko yanayoendelea. AI sasa inaweza kuingiliana na kompyuta, kuchanganua picha za watu kwa kiwango kikubwa na kusaidia taasisi kuchakata taarifa ambazo mwanadamu angehitaji muda mrefu kuzichambua.
Changamoto ya kizazi hiki si kuamua kama tutatumia AI. Tayari tunaitumia. Changamoto ni kuhakikisha kwamba kadri AI inavyopata uwezo mkubwa wa kutuona, kutuelewa na kutufanyia maamuzi, sisi pia tunajenga sheria na mifumo yenye uwezo wa kuiwekea mipaka.
Soma Pia
- Marekani Yaweka Shinikizo kwa Nchi 35: “Chagua Upande” Katika Vita vya AI na China
https://www.teknolojia.co.tz/marekani-nchi-35-chagua-upande-ai-china/ - Way of the Future: Dini Mpya ya Watu Wanaoabudu na Kuamini AI Ni Mungu Wao
https://www.teknolojia.co.tz/way-of-future-dini-ai/ - Elon Musk Anasema Pesa Huenda Zisiwe na Umuhimu Wowote Tena Kufikia 2036
https://www.teknolojia.co.tz/musk-pesa-2036-ai-robots/
Vyanzo
- Nature
https://www.nature.com/articles/d41586-025-02004-z - AP News
https://apnews.com/article/ai-facial-recognition-axon-edmonton-21f319ce806a0023f855eb69d928d31e - 7NEWS Australia
https://7news.com.au/sunrise/experts-sound-the-alarm-over-ai-facial-recognition-trial-scanning-more-than-130000-australians-in-just-one-week-c-22611133 - SiliconANGLE
https://siliconangle.com/2025/09/28/anthropic-surveillance-next-frontier-ai-privacy/ - Techlusive
https://www.techlusive.in/hi/news/claude-ai-can-now-control-your-computer-like-a-human-anthropic-big-update-1653164/
No Comment! Be the first one.