AI imekuwa ikitumika ndani ya kompyuta kusaidia watafiti kuchambua taarifa, kutafuta mifumo na kutoa mawazo mapya. Lakini Anthropic sasa imeanza kusogeza Claude hatua moja mbele zaidi. Kampuni hiyo imefungua maabara ya baiolojia katika eneo la San Francisco Bay Area, ambako AI yake inaweza kuhusishwa na majaribio halisi ya kisayansi.
Taarifa hii imebainishwa na Eric Kauderer-Abrams, mkuu wa Anthropic wa sayansi ya maisha, ambaye amethibitisha kuwa kampuni tayari inafanya baadhi ya kazi ndani ya maabara hiyo huku nyingine zikifanywa kwa kushirikiana na washirika wa nje. Hatua hiyo inaonyesha kuwa Anthropic haitaki kutegemea utafiti unaofanyika kwenye kompyuta pekee, bali kuunganisha uwezo wa AI na majaribio yanayofanyika kwenye maabara halisi. Na hapo ndipo Claude anapoanza kuingia kwenye eneo ambalo linaweza kubadilisha kabisa maana ya AI katika sayansi.
Claude Sasa Inaingia Kwenye Maabara
Anthropic inalenga kutumia AI kuharakisha utafiti wa sayansi ya maisha, hasa katika maeneo ambayo watafiti wanahitaji kuchambua kiasi kikubwa cha taarifa na kufanya majaribio mara kwa mara.
Kwa sasa, kampuni haijasema inatengeneza dawa gani maalum wala haijataja ugonjwa maalum ambao inalenga kutibu. Anthropic pia imeeleza kuwa maabara hiyo haijajengwa kwa ajili ya kugundua dawa moja maalum.
Lakini mwelekeo wake uko wazi. Kampuni inataka Claude kusaidia watafiti kwenda kutoka kwenye wazo la kisayansi hadi kwenye majaribio ya kulithibitisha katika ulimwengu halisi.
Hii ni tofauti na matumizi mengi ya AI tunayoyaona leo. Badala ya Claude kukupa tu mapendekezo kuhusu jaribio, mfumo unaweza kusaidia katika kupanga kazi, kuchambua matokeo na, kadri teknolojia inavyoendelea, kuhusishwa zaidi na vifaa vinavyofanya kazi hiyo.
Anthropic Inataka AI Iendeshe Vifaa vya Maabara
Moja ya sehemu zinazovutia zaidi kwenye mpango huu ni matumizi ya roboti.
Anthropic imekuwa ikichunguza namna Claude inaweza kusaidia kuendesha vifaa vya maabara na kufanya baadhi ya kazi za kimwili kwa kiwango kikubwa. Wazo ni kwamba AI inaweza kupewa kazi, roboti zikafanya majaribio, matokeo yakarudi kwenye mfumo, kisha AI ikasaidia kuchambua matokeo hayo na kupanga hatua inayofuata.
Ikiwa mfumo huo utafanya kazi kama Anthropic inavyotarajia, maabara inaweza kuanza kufanya mzunguko wa majaribio kwa kasi ambayo ni vigumu kufikiwa na watafiti wanaofanya kila hatua kwa mikono.
Hata hivyo, Anthropic inasisitiza kuwa binadamu bado anapaswa kuwa sehemu muhimu ya mchakato huo, hasa kutokana na masuala ya usalama.
Lengo Ni Kuongeza Kasi ya Utafiti wa Dawa
Kutengeneza dawa mpya ni mchakato mrefu. Watafiti wanahitaji kuelewa ugonjwa, kutafuta molekuli zinazoweza kusaidia, kufanya majaribio, kuangalia usalama wake na hatimaye kupitia hatua nyingi kabla dawa haijafika kwa mgonjwa.
AI inaweza kusaidia katika baadhi ya hatua hizi kwa kuchambua data na kupunguza muda unaotumika kwenye kazi fulani za utafiti.
Anthropic inaona nafasi hiyo katika maeneo kama utafiti wa kingamwili zinazoweza kulenga sehemu zaidi ya moja za mwili. Kampuni pia inalenga magonjwa ambayo yanaweza kuwa magumu au yasiyo na faida kubwa kibiashara kiasi cha kuvutia uwekezaji wa kutosha kutoka kwa makampuni ya kawaida ya dawa.
Hapo ndipo hoja ya Anthropic inapokuwa kubwa zaidi: kama AI inaweza kupunguza muda na gharama ya utafiti, inaweza kusaidia watafiti kuchunguza maeneo ambayo hapo awali yalikuwa magumu kuyafanyia kazi.
Anthropic Tayari Inaongeza Nguvu Kwenye Sayansi ya Maisha
Maabara hii haijaja kama mradi wa pekee.
Anthropic imezindua Claude Science, imeongeza Vas Narasimhan, Mkurugenzi Mtendaji wa Novartis, kwenye bodi yake na pia imenunua kampuni ya bioteknolojia Coefficient Bio. Kampuni imethibitisha ununuzi huo, ingawa haikuthibitisha ripoti kwamba thamani ya mpango huo ilikuwa karibu dola milioni 400.
Anthropic pia tayari inatoa huduma za AI kwa makampuni makubwa ya dawa, yakiwemo Genentech, Bristol Myers Squibb na Novo Nordisk.
Kwa hiyo, hatua ya kujenga uwezo wake wa kufanya kazi za baiolojia ndani ya maabara inaingia kwenye mkakati mpana wa kuifanya AI iwe sehemu ya mchakato mzima wa sayansi ya maisha.
Lakini Kuna Swali Kubwa Kuhusu Usalama
Kuna jambo moja linalofanya hatua hii ya Anthropic iwe ya kuvutia zaidi. Kampuni hiyo hiyo imekuwa ikionya kuhusu hatari zinazoweza kuletwa na AI yenye uwezo mkubwa. Watafiti wake wameonya kuhusu uwezekano wa AI kutumiwa katika shughuli hatari, huku Anthropic ikisema imeona mifumo yake ikitoa msaada ambao unaweza kutumika katika maendeleo ya silaha za kibaolojia.
Sasa kampuni inapeleka AI hiyo kwenye maabara halisi ya baiolojia. Hii haimaanishi kwamba Claude sasa inaweza kutengeneza dawa au kufanya utafiti wa kisayansi bila binadamu. Anthropic yenyewe inasema kazi hiyo bado iko hatua za mwanzo na usimamizi wa binadamu ni muhimu.
Lakini kadri AI inavyoweza kuunganishwa na vifaa vya maabara, swali la usalama linakuwa kubwa zaidi. Mfumo unapoweza kuchambua taarifa ni jambo moja. Mfumo unapoweza kuchambua taarifa na kisha kuhusika katika hatua halisi za maabara ni jambo jingine.
Dawa Iliyotengenezwa na AI Bado Iko Mbali
Ni rahisi kuona habari hii na kufikiria kwamba Anthropic iko karibu kuleta dawa mpya sokoni. Ukweli ni kwamba bado kuna safari ndefu. Hata baada ya watafiti kupata molekuli yenye matumaini, dawa hiyo lazima ipitie majaribio ya usalama na ufanisi kabla ya kutumika kwa binadamu. Dawa nyingi zinazofikia hatua za majaribio hushindwa kabla hazijawa bidhaa inayoweza kutumiwa na wagonjwa. Kwa sasa, Anthropic haifanyi majaribio ya kliniki ya dawa. Kampuni inalenga zaidi kutumia AI katika utafiti wa awali na kusaidia kuharakisha mchakato wa kugundua na kuendeleza dawa.
Kwa hiyo, kinachotokea sasa si kwamba Claude imeanza kutengeneza dawa kwenye chupa. Ni kwamba Anthropic inajenga mazingira ambayo AI inaweza kuhusishwa na mzunguko mzima wa utafiti, kuanzia kuchambua taarifa hadi kusaidia majaribio ya maabara.
AI Inapoanza Kugusa Dunia Halisi
Hii inaweza kuwa moja ya mabadiliko muhimu katika namna tunavyoitazama AI. Claude ilianza kama mfumo wa kuelewa na kutengeneza lugha. Uwezo wake ukaongezeka kwenye utafiti, programu na kazi nyingine za kitaalamu. Sasa Anthropic inajaribu kuunganisha uwezo huo na vifaa vinavyofanya kazi katika ulimwengu halisi.
Na baiolojia ni moja ya maeneo ambayo mabadiliko hayo yanaweza kuwa na athari kubwa. Kama AI itaweza kusaidia watafiti kubuni jaribio, roboti ikalifanya, matokeo yakachambuliwa na mfumo huo ukasaidia kupanga jaribio linalofuata, mzunguko ambao unaweza kuchukua muda mrefu kwa binadamu unaweza kuanza kufanyika kwa kasi kubwa zaidi.
Lakini hilo bado ni lengo linalojengwa, si jambo ambalo tayari limethibitishwa kufanya kazi kwa kiwango kikubwa. Kwa sasa, Anthropic imefungua mlango wa kwanza: Claude haitaki kubaki ndani ya kompyuta. Inaanza kuingia kwenye maabara. Na swali kubwa litakuwa kama AI inaweza kusaidia sayansi kusonga kwa kasi bila kasi hiyo kuja na hatari ambazo ni ngumu zaidi kuzidhibiti.
Soma Pia:
Anthropic Yavuruga Mashambulizi ya AI Kutoka Russia na China dhidi ya Claude
Watafiti wa Anthropic Waonya AI Inaweza Kuwa Tishio Kubwa kwa Binadamu
Anthropic Yazindua Mfumo Mpya Wa AI Unaowezesha Kuendesha Mashine Viwandani na Vifaa vya Maabara
Vyanzo:
Reuters — Anthropic quietly sets up biology lab as it ramps AI drug program
The Straits Times — Anthropic quietly sets up biology lab as it ramps AI drug programme
No Comment! Be the first one.