Dondoo Muhimu
- Apple imefungua kesi dhidi ya OpenAI, kampuni ya io Products na wafanyakazi wawili wa zamani wa Apple.
- Apple inadai siri za biashara kuhusu vifaa vya AI ziliibwa ili kuharakisha maendeleo ya bidhaa mpya za OpenAI.
- Wafanyakazi wanaotajwa ni Tang Tan na Chang Liu, waliokuwa sehemu ya timu za uhandisi za Apple.
- OpenAI imekanusha madai hayo na kusema haijawahi kutumia siri za biashara za Apple.
- Kesi hiyo inaweza kuwa moja ya mapambano makubwa zaidi ya kisheria katika historia ya sekta ya AI.
Apple na OpenAI Zakutana Mahakamani Katika Vita Vipya vya AI
Ushindani wa akili unde (AI) umeingia hatua mpya. Safari hii si kuhusu nani ana chatbot bora au modeli yenye uwezo mkubwa zaidi, bali kuhusu madai ya kuibwa kwa siri za biashara zinazoweza kuamua mustakabali wa vifaa vya AI.
Apple imefungua kesi katika Mahakama ya Shirikisho ya California dhidi ya OpenAI, kampuni ya io Products, pamoja na wahandisi wawili wa zamani wa Apple. Kampuni hiyo inadai kulikuwa na mpango wa muda mrefu wa kupata taarifa za siri za Apple ili kuharakisha maendeleo ya kizazi kipya cha vifaa vya AI vinavyoandaliwa na OpenAI.
Wafanyakazi Wawili, Madai Mazito
Watu wawili waliotajwa kwa majina kwenye kesi hii wanabeba historia ndefu ndani ya Apple.
Chang Liu alikuwa mhandisi mkuu wa umeme wa mifumo. Apple inadai baada ya kuondoka, Liu alishindwa kurudisha laptop ya kazi aliyopewa na kampuni. Zaidi ya hapo, anadaiwa kutumia hitilafu ya mfumo wa uthibitisho kuingia tena kwenye mtandao wa ndani wa Apple na kupakua makumi ya faili za siri zinazohusiana na hardware.
Tang Yew Tan ana hadithi nzito zaidi. Alifanya kazi Apple kwa miaka 24, akishikilia nafasi ya Makamu Rais wa muundo wa bidhaa wa iPhone na Apple Watch. Apple inadai kwamba kabla ya kuondoka, Tan alikuwa “akitumia kwa utaratibu taarifa za siri za Apple kunufaisha OpenAI” kwa kujitumia barua pepe zenye taarifa za wasambazaji wa Apple. Madai yanazidi hayo. Apple inadai Tan alihimiza wagombea wa kazi wa OpenAI kuleta vipande vya Apple kwenye mahojiano yao kwa “maonyesho ya kuonyesha.” Kwenye kesi yake, Apple inataja tukio moja ambapo mgombea mmoja wa kazi wa OpenAI alidaiwa kusema: “Sikujua hata tungeweza kuvichukua kutoka ofisini.”
Apple Inadai Nini?
Kwa mujibu wa hati za kesi, Apple inadai wahandisi wa zamani Tang Tan na Chang Liu walichukua nyaraka za siri zinazohusisha michoro ya bidhaa, taarifa za uhandisi, mbinu za utengenezaji, taarifa za wasambazaji na mipango ya maendeleo ya hardware kabla ya kuondoka kampuni.
Apple pia inadai OpenAI haikuajiri wafanyakazi hao kwa bahati mbaya, bali ilisimamia kampeni ya kuwaajiri wahandisi wa Apple ili kupata maarifa ya ndani kuhusu teknolojia ambazo bado hazijatangazwa. Kampuni hiyo inasema juhudi hizo zilihusisha pia kampuni ya io Products, startup iliyoanzishwa na aliyekuwa mbunifu mkuu wa Apple, Jony Ive, kabla ya kununuliwa na OpenAI mwaka 2025 kwa takribani dola bilioni 6.5.
OpenAI Yajibu
OpenAI imekanusha madai yote.Kupitia taarifa yake, kampuni hiyo imesema haijawahi kuhitaji wala kutumia siri za biashara za Apple na kwamba bidhaa zake zinatokana na utafiti na maendeleo ya ndani. Kampuni hiyo pia imesema itajitetea kikamilifu mahakamani dhidi ya madai hayo.
Kwa Nini Kesi Hii Ni Muhimu?
Kesi hii inakuja wakati OpenAI inaongeza uwekezaji wake katika vifaa vya AI. Baada ya kuinunua io Products, kampuni hiyo ilimleta Jony Ive pamoja na timu ya wabunifu na wahandisi waliowahi kuunda baadhi ya bidhaa maarufu zaidi za Apple, ikiwemo iPhone. Lengo ni kutengeneza kizazi kipya cha vifaa vinavyojengwa mahsusi kwa matumizi ya AI.
Kwa upande mwingine, Apple nayo imeanza kusukuma mkakati wake wa Apple Intelligence, jambo linaloifanya kesi hii kuwa zaidi ya mgogoro wa kisheria. Ni mapambano kati ya kampuni mbili zinazotaka kuongoza enzi ijayo ya vifaa vinavyotumia akili bandia.
Siri za Biashara Ni Muhimu Kiasi Gani?
Katika sekta ya teknolojia, siri za biashara zinaweza kujumuisha michoro ya bidhaa, mbinu za utengenezaji, programu, taarifa za wasambazaji na mikakati ya maendeleo ya bidhaa.
Tofauti na hataza (patents), siri hizi hazichapishwi hadharani. Thamani yake hutegemea uwezo wa kampuni kuzilinda dhidi ya washindani. Ndiyo maana kesi zinazohusu siri za biashara mara nyingi huhusisha mabilioni ya dola na zinaweza kuathiri kasi ya ubunifu katika sekta nzima.
Hitimisho
Apple na OpenAI kwa sasa ni washindani katika mbio za kutengeneza vifaa vya AI vitakavyofuata baada ya simu janja za leo. Mahakama ndiyo itaamua kama OpenAI ilinufaika isivyo halali na taarifa za siri za Apple au kama madai hayo hayana msingi.
Bila kujali matokeo, kesi hii tayari imeonyesha jambo moja: katika enzi ya AI, thamani kubwa zaidi si tu modeli za akili bandia, bali pia maarifa, wahandisi na siri za teknolojia zinazoweza kuamua nani ataongoza kizazi kijacho cha bidhaa za AI.
Soma Pia
- https://www.teknolojia.co.tz/open-ai-chatgpt-waporomoka-sokoni-kutoka-80-na-zaidi-hadi-kufikia-chini-ya-50-google-gemini-na-cloude-ai-zakua/
- https://www.teknolojia.co.tz/kwa-nini-viongozi-wakubwa-wa-benki-duniani-wanaanza-kuihofu-ai/
- https://www.teknolojia.co.tz/google-idris-elba-ai-creators-africa/
Vyanzo
- Reuters
- Associated Press: https://apnews.com/article/6fff8833f5889d86406b89a02dd8fb16
- TechCrunch: https://techcrunch.com/2026/07/10/apple-sues-openai-over-alleged-trade-secret-theft/
- Fortune: https://fortune.com/2026/07/10/apple-openai-lawsuit-trade-secrets-theft-allegations/
No Comment! Be the first one.