Rais Donald Trump amesema anapanga kumteua mtu maalumu wa kusimamia masuala ya AI nchini Marekani, anayejulikana kama “AI czar”, pamoja na kuunda “AI Force”. Hakutoa jina la atakayeteuliwa wala maelezo ya kina kuhusu kikosi hicho, lakini tangazo hilo linakuja wakati AI imekuwa suala kubwa kwa usalama, uchumi na ushindani wa Marekani na China.
AI Imekuwa Kubwa Kuliko Sekta ya Teknolojia
AI sasa inaingia kwenye maeneo ambayo yanaenda mbali zaidi ya chatbot au programu za kawaida. Serikali ya Marekani inaiona kama teknolojia yenye umuhimu kwa uchumi na nguvu za kijeshi, huku Washington na Beijing zikishindana kutawala maendeleo yake. Ndiyo maana Trump anataka mtu maalumu wa kufuatilia sekta hiyo. Lakini bado haijulikani kama AI czar mpya atasimamia sera, usalama, maendeleo ya teknolojia au uratibu kati ya serikali na kampuni zinazotengeneza AI.
Wakati Huohuo, Hofu Kuhusu AI Inaongezeka
Tangazo hili linakuja wakati baadhi ya watafiti wakionya kuhusu hatari za AI yenye uwezo mkubwa. Jacob Coxon, aliyekuwa mtafiti wa Anthropic, alisema mapema mwezi huu kwamba watu wanaojenga AI wanaamini teknolojia hiyo inaweza kusababisha madhara makubwa kwa binadamu kabla ya mwisho wa muongo huu.
Hofu hiyo ndiyo inayofanya mjadala wa AI kuwa mgumu zaidi. Marekani inataka kampuni zake ziendelee kujenga mifumo yenye uwezo mkubwa, lakini wakati huohuo serikali inahitaji kujua nini kinaendelea, hatari ziko wapi na nani anawajibika matatizo yanapotokea.
Trump Hataki Udhibiti Uzuie AI
Kinachofanya mpango huu uwe wa kuvutia zaidi ni kwamba Trump bado hataki kuongeza udhibiti mkubwa wa AI. Kwenye Truth Social, alisema Marekani haitakiwi “kuzuia au kudhoofisha” ukuaji wa sekta hiyo. Badala yake, alisema matumizi mabaya yanaweza kushughulikiwa kupitia mfumo uliopo wa sheria za jinai na madai ya kiraia.
Kwa hiyo, AI czar mpya si lazima awe mtu wa kuja kupunguza kasi ya AI. Kwa taarifa zilizopo sasa, Trump anataka sekta iendelee kukua huku kukiwa na mtu maalumu anayefuatilia kinachoendelea.
Na China Inaongeza Uzito wa Uamuzi Huu
Wakati Trump akitangaza mpango huo, Marekani iko karibu na mkutano wake na Rais wa China Xi Jinping. Nchi hizo mbili zinaona AI kama teknolojia muhimu kwa nguvu zao za kiuchumi na kijeshi, na zote zinataka kuwa mbele katika mashindano hayo. Kabla ya mkutano huo, Waziri wa Hazina wa Marekani Scott Bessent anatarajiwa pia kukutana na Naibu Waziri Mkuu wa China He Lifeng mjini New York kujadili usalama wa AI, biashara na masuala ya uchumi.
Kwa hiyo, swali kubwa si tu kwa nini Trump anateua AI czar. Ni AI imekuwa muhimu kiasi gani mpaka Marekani sasa inahitaji mtu maalumu wa kuifuatilia? Jibu la majukumu ya mtu huyo bado halipo wazi. Trump hajataja jina, mamlaka yake wala namna “AI Force” itakavyofanya kazi. Lakini tangazo hilo linaonyesha jambo moja: AI imefika mahali ambapo Washington haiwezi tena kuichukulia kama sekta nyingine tu ya teknolojia.
Makala Zinazohusiana:
- 📖 Trump Asema Anthropic Si Tishio la Usalama wa Taifa Tena
- 📖 China Yailaumu Anthropic kwa “Mbinu za Vita Baridi”
- 📖 Musk Asema AI Itaitawala Dunia Ifikapo 2036 na Pesa Zitakuwa Bure
- 📖 Baada ya Matukio ya OpenAI, Trump Asema Marekani Inafikiria Kuweka Udhibiti wa AI
Vyanzo Vya Nje:
- Reuters: https://www.reuters.com/world/us/trump-says-he-will-create-ai-force-name-ai-czar-2026-09-19/
- Trump Truth Social Post: https://truthsocial.com/
- David Sacks Politico Event: https://www.politico.com/
- JPMorgan New York Bessent He Lifeng Meeting: https://www.jpmorgan.com/
No Comment! Be the first one.