Mbio za AI sasa zinaanza kubadilika kutoka ushindani wa teknolojia kuwa ushindani wa ushawishi wa kimataifa. Marekani inaandaa kuwaambia washirika wake 35 kwamba hawawezi kushirikiana kwa karibu na Washington katika AI huku wakati huohuo wakijiunga na mipango ya China inayoweza kushindana nayo. Ujumbe wa Washington ni mkali: uanachama katika muungano wake wa AI si jina tu kwenye orodha — ni ahadi ya kuchagua upande.
Marekani Yaweka Mstari
Kwa mujibu wa Reuters, Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani inaandaa barua kwa nchi hizo, ikionya kwamba kushiriki katika mipango miwili yenye maslahi yanayokinzana kunaweza kuhatarisha ushirikiano wao ndani ya Pax Silica.
Msingi wa hoja ya Marekani ni kwamba nchi haiwezi kuwa mshirika wa kuaminika katika mfumo mmoja wa teknolojia huku ikijiunga na mpango wa mpinzani wake. Washington pia inaona ushindani huo kama sehemu ya vita vikubwa zaidi kuhusu chipu, madini muhimu, miundombinu ya AI na minyororo ya ugavi.
Kazakhstan Imejikuta Katikati
Kazakhstan ndiyo mfano unaovutia zaidi. Nchi hiyo imejiunga na Pax Silica ya Marekani, lakini pia iko ndani ya World Artificial Intelligence Cooperation Organization (WAICO), mpango wa kimataifa unaoungwa mkono na China.
Hilo limeifanya Kazakhstan kuwa katika nafasi nyeti: kushirikiana na pande zote mbili kunaweza kuwa faida kiuchumi na kiteknolojia, lakini pia kunaweza kuifanya ikabili shinikizo kutoka Washington. Na hapa ndipo suala linapokuwa kubwa kuliko Kazakhstan. Nchi nyingine zinapojaribu kufanya biashara na kushirikiana kiteknolojia na Marekani na China kwa wakati mmoja, Washington inaweza kulazimisha uchaguzi ambao hapo awali ulikuwa si lazima.
Vita vya AI Sasa Si Kuhusu Modeli Pekee
Pax Silica inalenga kuimarisha usalama wa minyororo ya ugavi inayohusisha AI, chipu na madini muhimu. Kwa upande mwingine, China imekuwa ikijenga ushirikiano wake wa kimataifa wa AI kupitia WAICO.
Hii ina maana kwamba ushindani wa AI hauishii tena kwenye swali la nani ana modeli bora. Unahusu pia nani anadhibiti chipu, data, madini, vituo vya data, vipaji na miundombinu inayohitajika kuendesha AI ya kizazi kijacho.
Na kama Washington itaanza kuwataka washirika wake kuchagua upande, mbio hizi zinaweza kugawanya dunia ya teknolojia katika mifumo miwili mikubwa inayoshindana. Kwa sasa, swali si nani ana AI bora pekee. Ni nani ataamua AI ya dunia itaendeshwa ndani ya mfumo wa nani.
Soma Pia
Way of the Future: Dini Mpya ya Watu Wanaoabudu na Kuamini AI Ni Mungu Wao: https://www.teknolojia.co.tz/way-of-future-dini-ai/
Elon Musk Anasema Pesa Huenda Zisiwe na Umuhimu Wowote Tena Kufikia 2036: https://www.teknolojia.co.tz/musk-pesa-2036-ai-robots/
Google Earth Yaingia Kwenye Mjadala Mkubwa Baada ya Kutumia Picha Bandia za AI: https://www.teknolojia.co.tz/google-earth-ai-picha-bandia-satelaiti/
Vyanzo
The Canberra Times: https://www.canberratimes.com.au/story/9331045/us-to-tell-partners-to-pick-side-in-ai-race-with-china/
Daily Nation: https://nation.africa/kenya/news/world/-pick-a-side-us-demands-total-loyalty-in-ai-race-against-china-5558636
Global Times: https://www.globaltimes.cn/page/202608/1368309.shtml
No Comment! Be the first one.